IJUE HISTORIA YA
WAKALA WA USAJILI
UFILISI NA UDHAMINI

(RITA)

Historia ya RITA inaanzia kabla ya
Uhuru mnamo mwaka 1917 wa-
kati Serikali ya Kikoloni ya Ujerumani
ilipotunga Sheria ya Usajili wa Vizazi
na Vifo (Tangazo Na. 15 ya 1917 (Eneo
la wananchi). Wakati Waingereza wali-
poichukua Tanganyika (Tanzania Bara)
kutoka kwa Wajerumani waliutambua
Utaratibu wa Usajili wa Vizazi na Vifo
uliowekwa kwa Sheria za Kijerumani
kwa kutambua daftari chini ya Sheria
ya Usajili wa Vizazi na Vifo, 1920 (sura
ya 108). Hata hivyo chini ya utawala
wa mataifa yote mawili ya kikoloni
usajili wa vizazi na vifo haukuwa wa
lazima kwa Waafrika (Wazawa).

Kati ya mwaka 1920 na 1960 Serikali
ya kikoloni ya Kiingereza ilianzisha
Sheria kuhusu matukio muhimu ya
maisha na masuala mengine. Sheria
hizi ama zilisimamiwa kwa ujumla au
kwa sehemu yake na Ofisi ya Kabidhi
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Kabidhi Wasii Mkuu na Afisa Mtendaji Mkuu Bi. Angela Anatory (wa tatu kushoto), Naibu

Wasii Mkuu/Msajili Mkuu. Mwaka
1961 Tanganyika ilipata Uhuru na
Wizara ya Sheria na Mambo ya Kati-
ba ilianzishwa. Miongoni mwa Idara
za Wizara ilikuwa ni Idara ya Msajili
Mkuu na Idara ya Kabidhi Wasii
Mkuu. Kila moja ya idara hizi ilikuwa
na Sheria zake za kuzisimamia ziki-
wemo zile ambazo zinasimamiwa na
RITA kwa sasa.

Kufuatia mabadiliko kadhaa ya Sera
za Serikali hivyo kupelekea tamko la
Azimio la Arusha, mwaka 1967 Wiza-
ra ya Sheria ilivunjwa na Idara mba-
limbali zilizokuwa ndani ya Wizara
hiyo zilihamishiwa kwenye Ofisi ya
Makamu wa Rais na Waziri Mkuu
kama Divisheni ambayo ilijulikana
kama Divisheni ya Sheria.

Idara mbili za Kabidhi Wasii Mkuu na
Msajili Mkuu ziliunganishwa kuwa
idara moja iliyojulikana kama Idara
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Kabidhi Wasii Mkuu Bi. Lina Msanga (wa pili kushoto) wakionesha keki maalum iliyoandaliwa
kwa sehemu ya kuadhimisha miaka 16 tangu kuanzishwa kwa RITA mwaka 2006, wengine ni

wawakilishi wa Wafanyakazi wa RITA.
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Leo ni Siku ya kumbukizi ya

kuanzishwa kwa RITA

ya Kabidhi Wasii Mkuu. Wizara ilikuja
kuundwa tena mwaka 1975 na moja-
wapo ya idara zake kuwa ile ya Kabidhi
Wasii Mkuu.

Katika kuboresha Utumishi wa Umma
chini ya Programu vya kuboresha
Utumishi wa Umma (Public Service Re-
form Program), Serikali ilifikia uamuzi wa
kuiboresha ldara ya Kabidhi Wasii Mkuu
wa Serikali, ambapo ndani yake kulikuwa
na kitengo cha Msajili Mkuu kuwa Waka-
la wa Serikali. Lengo lilikuwa ni
kuboresha huduma zitolewazo na Idara
tajwa hapo juu, ili thamani ya hela ilin-
gane na huduma inayotolewa.

Mchakato wa kuanzisha Wakala ulianza
Februari 2003 na ilipofikia tarehe
23/6/2006 Wakala ulizinduliwa rasmi
kwa jina la WAKALA WA USAIJILI UFILISI
NA UDHAMINI (REGISTRATION INSOL-
VENCY AND TRUSTEESHIP AGENCY
(RITA).

Uanzishwaji wa RITA umefanyika chini ya
Sheria ya Wakala za Serikali Suraya 245
(The Executive Agencies Act, Cap.245) na
kutangazwa katika Gazeti la Serikali kwa
Tangazo No. 397 la tarehe 12 Disemba
2005. Kazi zote zilizokuwa zikifanywa na
Idara ya Kabidhi Wasii Mkuu wa Serikali
zikiwemo za Usajili wa Vizazi na Vifo chi-
ni ya Msajili Mkuu sasa zinafanywa na
RITA.

Mnamo mwaka 2018, maboresho vyali-
fanyika tena kwa RITA kwa kupitia Sheria
ya Kabidhi Wasii Mkuu (Mamlaka na Ma-
jukumu), Sura ya 27 ya mwaka 2018 am-
abayo ndiyo imeweka mamlaka vya
utekelezaji wa majukumu yake.
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